Những rủi ro khi sử dụng heroin

Bên cạnh các tác động của heroin, heroin mua trên đường phố thường chứa hỗn hợp các chất khác, bao gồm một chất dạng thuốc phiện nguy hiểm được gọi là fentanyl. Một số loại chất này có thể độc hại và gây tắc nghẽn các mạch máu nối với phổi, gan, thận, hoặc não.

Điều này có thể gây tổn hại vĩnh viễn đến những bộ phận đó.

Câu trả lời là có, bởi vì heroin làm bạn thở chậm và đôi khi là ngừng thở, và có thể dẫn tới tử vong. Tử vong do quá liều heroin đã tăng lên kể từ đầu những năm 1990, gần 13.000 người chết vào năm 2015 do quá liều heroin, với sự tỷ lệ quá liều gia tăng đáng báo động trong số thanh thiếu niên từ 15-24 tuổi.

Quá liều heroin có thể gây tử vong

Các dấu hiệu của tình trạng quá liều heroin:

  • Thở chậm
  • Môi và móng tay xanh
  • Da lạnh và ẩm
  • Run rẩy
  • Nôn mửa

Những người đang có triệu chứng quá liều cần được cấp cứu ngay lập tức. Một loại thuốc gọi là naloxone có thể được dùng để đảo ngược các tác động của tình trạng quá liều heroin và ngăn ngừa tử vong – nhưng chỉ khi naloxon được dùng kịp thời.

Banner website-01